Lương ngừng việc do Covid-19 được trả như thế nào?

Thứ hai - 13/04/2020 11:08 188 0
Do ảnh hưởng của dịch Covid-19, hoạt động sản xuất, kinh doanh đang gặp rất nhiều khó khăn, buộc nhiều doanh nghiệp phải thu hẹp hoặc tạm dừng sản xuất dẫn đến rất nhiều đối tượng bị ngừng việc. Vậy tiền lương ngừng việc do Covid-19 sẽ được trả như thế nào?
Ảnh minh họa - Vũ Hòa (ST)
Ảnh minh họa - Vũ Hòa (ST)
      Vừa qua, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Công văn 1064/LĐTBXH-QHLĐTL hướng dẫn trả lương ngừng việc và giải quyết chế độ cho người lao động (NLĐ) trong thời gian ngừng việc liên quan đến dịch bệnh Covid-19.

      Theo đó, việc trả lương ngừng việc căn cứ vào quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 để xem xét các trường hợp gây ra ngừng việc (do lỗi của người sử dụng lao động hay người lao động hay do nguyên nhân khách quan) để xác định trả lương ngừng việc cho người lao động. Cụ thể:

      - Đối với NLĐ thuộc trường hợp sau đây thì tiền lương của NLĐ trong thời gian ngừng việc thực hiện theo khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 (tiền lương do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng):
      + NLĐ là người nước ngoài trong thời gian chưa được quay trở lại DN làm việc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền;
      + NLĐ phải ngừng việc trong thời gian thực hiện cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền;
     + NLĐ phải ngừng việc do DN hoặc bộ phận DN không hoạt động được vì chủ sử dụng lao động hoặc những NLĐ khác trong cùng DN, bộ phận DN đó đang trong thời gian cách ly hoặc chưa được quay trở lại DN làm việc.

      - Đối với DN gặp khó khăn về nguồn nguyên vật liệu, thị trường dẫn tới không bố trí đủ việc làm, người sử dụng lao động có thể tạm thời chuyển NLĐ làm công việc khác so với HĐLĐ theo quy định tại Điều 31 Bộ luật Lao động 2012:
      + Nếu thời gian ngừng việc kéo dài ảnh hưởng đến khả năng chi trả của DN thì người sử dụng lao động và NLĐ có thể thỏa thuận tạm hoãn thực hiện HĐLĐ theo Điều 32 Bộ luật Lao động 2012.
      + Nếu DN phải thu hẹp sản xuất, dẫn tới giảm chỗ làm việc thì thực hiện sắp xếp lao động theo Điều 38 hoặc Điều 44 Bộ luật Lao động 2012./.

Vũ Hòa

Nguồn tin: thuvienphapluat.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây