Mức hưởng bảo hiểm xã hội với người lao động bị mắc COVID-19 năm 2023

Chủ nhật - 23/04/2023 10:10 9.402 0
Người lao động bị mắc COVID-19 năm 2023 thì mức hưởng bảo hiểm xã hội gồm những khoản nào?
Người lao động mắc COVID-19 năm 2023 được hưởng chế độ ốm đau, chế độ dưỡng sức, phục hồi sau khi bị COVID-19.
Người lao động mắc COVID-19 năm 2023 được hưởng chế độ ốm đau, chế độ dưỡng sức, phục hồi sau khi bị COVID-19.

      Khi người lao động mắc COVID-19 được hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội sau:

      Chế độ ốm đau

      Theo quy định tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người mắc COVID-19 phải nghỉ việc hoặc phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị COVID-19 được hưởng chế độ ốm đau nếu có giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

      Trong đó, thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các Điểm a, b, c, d và h Khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

      Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên;

      Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên.

      Chế độ dưỡng sức, phục hồi sau khi bị COVID-19

      Theo quy định tại Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, sau khi điều trị các bệnh khác hoặc COVID-19, nếu người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định mà trong vòng 30 ngày trở lại làm việc, sức khỏe của người lao động vẫn chưa hồi phục thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

      Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định:

      Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

      Tối đa 7 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

      Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

      Chế độ bệnh nghề nghiệp

      Theo đó, từ ngày 01/4/2023, Thông tư 02/2023/TT-BYT đã bổ sung “bệnh COVID-19 nghề nghiệp” vào danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng bảo hiểm xã hội.

      Người lao động được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện:

      Bị bệnh thuộc danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ Y tế và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành khi làm việc trong môi trường hoặc nghề có yếu tố độc hại;

      Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại Khoản 1 Điều này.

      Ngoài ra, nếu người lao động mắc COVID-19 nghỉ việc để điều trị mà vẫn còn ngày phép năm thì thời gian nghỉ việc này có thể được trừ vào ngày nghỉ phép năm. Do đó, người lao động vẫn được hưởng nguyên lương từ người sử dụng lao động./.

QN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây